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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA  

 

NA. 3 YA 2025 

NAKUBALI, 

SAMIA SULUHU HASSAN, 

Rais 

[4 Machi, 2025] 

 

 

Sheria kwa ajili ya kuendeleza, kusimamia na kuendesha Shirika la 

Utangazaji Tanzania; kubainisha wajibu, malengo, majukumu 

na mamlaka ya Shirika, kuweka masharti kuhusu ulinzi na 

usimamizi thabiti wa miundombinu ya utangazaji na kuainisha 

masuala mengine yanayohusiana na hayo. 

 

IMETUNGWA na Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

 

SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA UTANGULIZI 
  
Jina na 

kuanza 

kutumika 

 1.  Sheria hii itajulikana kama Sheria ya Shirika la 

Utangazaji Tanzania ya Mwaka 2025 na itaanza kutumika  

tarehe ambayo Waziri atateua kwa notisi itakayochapishwa 

katika Gazeti la Serikali. 
  
Tafsiri  2.  Katika Sheria hii, isipokuwa kama muktadha 

utahitaji vinginevyo:- 
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 “Bodi” maana yake ni Bodi ya Wakurugenzi iliyoanzishwa 

chini ya kifungu cha 6;  
 “chaneli maalumu” inajumuisha chaneli, idhaa, kituo au 

jukwaa lililoanzishwa na Serikali kwa madhumuni 

mahsusi, linalosimamiwa na kuendeshwa na Shirika; 
 “huduma ya utangazaji ya kulipia” maana yake ni huduma ya 

utangazaji ambayo inaweza kupatikana kwa mtu kwa 

malipo ya ada; 
 “huduma ya utangazaji wa umma” maana yake ni aina ya 

huduma ya utangazaji ambayo inatolewa kwa umma, 

inayofadhiliwa na umma na haina faida ya kibiashara; 
 “kipindi maalumu” maana yake ni kipindi chenye maslahi ya 

umma ambacho kinaweza kutangazwa wakati wowote 

katika kutimiza wajibu wa Shirika kwa umma na bila 

kujali kuwa kuna vipindi vingine katika ratiba; 
 “matukio ya kitaifa” maana yake ni ziara za Viongozi Wakuu 

wa Serikali, sherehe za kitaifa, maadhimisho, matukio 

au kumbukumbu mbalimbali za kitaifa; 
 “miundombinu ya utangazaji” maana yake ni miundombinu ya 

usambazaji wa maudhui ya utangazaji na inajumuisha 

mifumo ya utangazaji, studio, vifaa vya kurushia 

matangazo, mitambo, ardhi na majengo yanayotumika 

kuhifadhi miundombinu hiyo; 
 “mjumbe” maana yake ni mjumbe wa Bodi na inajumuisha 

Mwenyekiti; 
 “Mkurugenzi Mkuu” maana yake ni Mkurugenzi Mkuu wa 

Shirika aliyeteuliwa chini ya kifungu cha 12; 
 “mtumishi” maana yake ni mtumishi yeyote wa Shirika na 

inajumuisha Mkurugenzi Mkuu; 
 “Shirika” maana yake ni Shirika la Utangazaji Tanzania 

ambalo limetambuliwa chini ya kifungu cha 3; 
 “tangazo la biashara” maana yake ni tangazo lolote kwa umma 

lenye madhumuni ya kukuza uuzaji, ununuzi au 

ukodishaji wa bidhaa au huduma, lililotengewa muda 

wa kutangazwa kwa malipo ya fedha au malipo 

mengine lenye madhumuni ya kuhamasisha kusudi au 

wazo au kuleta manufaa mengine anayotamani mtoa 

tangazo; 
 “udhamini” maana yake ni ushiriki wa mtu ambaye 

hajishughulishi katika shughuli za utangazaji au 
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utayarishaji wa kazi za maudhui katika ufadhili wa 

moja kwa moja au usio wa moja kwa moja wa vipindi 

kwa nia ya kukuza jina, alama ya biashara au taswira 

ya mtu huyo; 

 
 “Viongozi Wakuu wa Serikali” maana yake ni Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Makamu wa Rais, 

Rais wa Serikali ya Mapinduzi ya  Zanzibar na Waziri 

Mkuu; na 
 “Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana ya huduma 

za utangazaji. 
  

SEHEMU YA PILI 

SHIRIKA LA UTANGAZAJI TANZANIA 
  
Kuendelea 

kutambulika 

kwa Shirika 

TS. Na. 186 

la 2007 

 3.-(1) Kutakuwepo na Shirika linalojulikana kama 

Shirika la Utangazaji Tanzania au “TBC” lililoanzishwa kwa 

mujibu wa Amri ya Uanzishwaji wa Shirika la Utangazaji 

Tanzania ya Mwaka 2007. 

 (2) Shirika litakuwa ni shirika hodhi lenye urithishaji 

endelevu na lakiri yake na kwa jina lake litakuwa na uwezo 

wa- 
 (a)  kushtaki au kushtakiwa; 
 (b) kupata, kumiliki na kutoa mali zinazohamishika na 

zisizohamishika; 
 (c) kukopa kiasi cha fedha ambacho kinaweza 

kuhitajika kwa madhumuni yake; 
 (d) kuingia kwenye mikataba au taratibu nyingine; na 
 (e) kutumia mamlaka na kutekeleza majukumu chini 

ya Sheria hii. 
  (3) Shirika litakuwa chombo kikuu cha utangazaji cha 

umma kwa ajili ya kutoa habari, taarifa, elimu na burudani na 

kwa kuzingatia Sheria hii, litakuwa huru katika uendeshaji wa 

shughuli zake za kila siku. 
  
Majukumu 

na mamlaka 

ya Shirika 

 4.  Majukumu na mamlaka ya Shirika yatakuwa- 

(a) kutoa huduma za utangazaji wa umma 

zinazohabarisha, zinazoelimisha na 

zinazoburudisha kupitia redio, televisheni na 
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majukwaa mengine ya mtandaoni au kielektroniki 

kwa weledi na kwa kuzingatia misingi ya usawa; 
 (b) kukuza ujuzi wa watumishi wa Shirika ili 

kuongeza ufanisi katika utendaji kupitia mafunzo, 

elimu na utafiti; 
 (c) kumiliki na kufunga vifaa kwa ajili ya kusafirishia 

mawimbi kwa kutumia waya au njia nyinginezo 

zinazotumika  katika Jamhuri ya Muungano na 

kuvitumia kwa madhumuni yanayohusiana na 

malengo ya Shirika; 
 (d) kuendeleza, kuongeza na kuboresha huduma za 

utangazaji ndani na nje ya nchi kwa njia, mbinu 

na namna inayokubalika na mamlaka inayohusika 

na  utoaji leseni; 
 (e) kutoa huduma za utangazaji, kuandaa, kujenga na 

kufunga au kusimamia uwekaji wa miundombinu 

ya utangazaji na vifaa vingine vya kurusha na 

kupokea maudhui nje ya Jamhuri ya Muungano; 
 (f) kushiriki katika matukio yote ya kitaifa yakiwemo 

yanayohusisha Viongozi Wakuu wa Serikali 

yenye maslahi ya umma ndani na nje ya nchi kwa 

madhumuni ya kukusanya, kuchakata, kutangaza 

na kuhifadhi kumbukumbu; 
 (g) kukusanya, kupokea au kutoa maudhui kwa 

vyombo vingine vya ndani au nje ya Jamhuri ya 

Muungano na kujiunga katika mashirika ya 

habari; 
 (h) kukusanya, kuchakata, kuchapisha na kusambaza, 

kwa malipo au bila malipo, vipindi au taarifa 

zozote ambazo zinaweza kufaa kwa malengo ya 

Shirika; 
 (i) kuanzisha maktaba na kutunza kumbukumbu 

zenye maudhui yanayohusiana na malengo ya 

Shirika; 
 (j) kuandaa au kudhamini matamasha na burudani 

nyingine zinazohusiana na huduma za utangazaji 

au kwa madhumuni yoyote yanayohusiana na 

huduma za utangazaji; 
 (k) kuzalisha, kutengeneza, kununua, kupata, 

kutumia, kuuza, kukodisha au kutoa filamu, 
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rekodi na vifaa vingine vyovyote vinavyoweza 

kutoa picha jongefu au sauti; 
 (l) kuomba na kupata, kununua au kutumia 

kibiashara kwa namna yoyote miliki ubunifu 

kuhusiana na uvumbuzi wowote wenye manufaa 

kwa madhumuni na majukumu ya  Shirika; 
 (m) kuanzisha chaneli, vituo na majukwaa mengine ya 

utangazaji kama Bodi itakavyoidhinisha; 
 (n) kufanya tafiti zinazoendana  na malengo ya 

Shirika; 
 (o) kutumia teknolojia mpya na zinazoibukia 

zinazoendana  na malengo ya Shirika; 
 (p) kuanzisha au kuwezesha uanzishwaji wa kampuni 

kwa ajili ya uendelezaji wa malengo ya Shirika; 

na 
 (q) kutekeleza majukumu mengine kwa ajili ya 

kufikia malengo yake. 
  
Wajibu wa 

Shirika 

katika 

kuandaa 

vipindi 

 5. Katika kutekeleza majukumu yake, Shirika litaandaa 

vipindi- 

(a) vinavyochangia kukuza demokrasia, uzalendo, 

maendeleo ya jamii, usawa wa kijinsia, ujenzi wa 

taifa, utoaji wa elimu na kuimarisha maadili ya 

jamii; 
 (b) vinavyolinda, kuimarisha na kudumisha uhuru, 

umoja na taswira ya Jamhuri ya Muungano; 
 (c) vinavyolinda na kuimarisha mfumo wa 

kiutamaduni, kisiasa, kijamii na kiuchumi; 
 (d) vinavyoakisi mitazamo, maoni, mawazo, maadili na 

ubunifu wa sanaa za Kitanzania; 
 (e) vinavyokuza vipaji vya Watanzania kupitia vipindi 

vya elimu na burudani;  
 (f) vinavyoweka anuai inayojitosheleza na inayotoa 

mizania ya habari, elimu na burudani ili kukidhi  

mahitaji ya utangazaji ya Watanzania wote; 
 (g) vinavyotoa maoni, taarifa, habari na uchambuzi wa 

masuala mbalimbali kwa mtazamo wa Kiafrika; na 
 (h) vinavyoendeleza na kulinda maslahi ya taifa na 

usalama ndani na nje ya nchi. 
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SEHEMU YA TATU  

UTAWALA NA USIMAMIZI WA SHIRIKA 
  
Bodi ya 

Shirika 
 6.-(1) Kutakuwa na Bodi ya Wakurugenzi ya Shirika 

kwa ajili ya  kusimamia utendaji wa Shirika.  
  (2) Bodi ya Shirika itakuwa na wajumbe wafuatao: 
 (a) Mwenyekiti ambaye atateuliwa na Rais; na  
 (b) wajumbe wengine nane watakaoteuliwa na Waziri 

wenye uzoefu wa zaidi ya miaka kumi katika tasnia 

ya habari, utangazaji, uhandisi, sheria, teknolojia 

ya habari, usimamizi, uchumi au fedha. 
  (3) Katika kuteua wajumbe chini ya kifungu kidogo 

cha (2)(b), Waziri atazingatia jinsia.  
  (4) Mkurugenzi Mkuu atakuwa Katibu wa Bodi. 
  (5) Masuala kuhusu muda wa kukaa madarakani, akidi, 

vikao  vya Bodi na masuala mengine yatakuwa kama 

ilivyoainishwa katika Jedwali. 
  (6) Waziri anaweza, kwa amri itakayochapishwa 

katika Gazeti la Serikali, kurekebisha Jedwali. 
  
Sifa za kuwa 

mjumbe 
 7. Mtu atakuwa na sifa za kuteuliwa kuwa mjumbe wa 

Bodi iwapo mtu huyo- 

(a) ni raia wa Tanzania; 
 (b) ni mkazi wa kudumu wa Tanzania; 
 (c) si mtumishi au mwajiriwa wa chama chochote cha 

siasa; 
 (d) hajatamkwa na mahakama kuwa amefilisika; 
 (e) ana akili timamu; na 
 (f) hajatiwa hatiani kwa kosa lolote na kuhukumiwa 

kifungo kisichopungua miezi sita, bila mbadala wa 

faini. 
  
Majukumu 

na mamlaka 

ya Bodi 

Sura ya 257 

na 370 

 8.-(1) Bila  kuathiri masharti ya Sheria ya Mashirika ya 

Umma na Sheria ya Mamlaka na Majukumu ya Msajili wa 

Hazina, majukumu na mamlaka ya Bodi yatakuwa- 

 (a) kutoa mwongozo wa kimkakati na kutengeneza 

sera za uendeshaji na usimamizi wa Shirika;   
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 (b) kufanya usimamizi wa kiutawala na tathmini ya 

shughuli za Shirika  na utendaji wa menejimenti 

ya Shirika; 
 (c) kupata na kuhakikisha matumizi bora ya 

rasilimali, ikijumuisha kuidhinisha mpango kazi 

wa mwaka, bajeti ya mwaka na bajeti ya 

nyongeza;  
 (d) kuidhinisha mipango na miongozo mbalimbali ya 

Shirika; 
 (e) kutathmini utendaji wa menejimenti na kuchukua 

hatua muhimu; 
 (f) kuidhinisha taarifa za utendaji wa Shirika; 
 (g) kuteua menejimenti katika Shirika na kusimamia 

nidhamu yao; 
 (h) kupitisha mabadiliko yoyote ya mishahara na 

masharti ya utumishi kwa watumishi; 
 (i) kuidhinisha na kusimamia kanuni za fedha na  

kanuni za utumishi; 
 (j) kuidhinisha uondoshaji wa mali za Shirika; 
 (k) kuidhinisha pendekezo la kukopa fedha kwa 

madhumuni ya Shirika; 
 (l) kuidhinisha uendelezaji wa miundombinu ya 

utangazaji na vifaa; 
 (m) kupitisha mpango mkakati, muundo wa Shirika na 

muundo wa kiutumishi; 
 (n) kuidhinisha sera na kanuni za ndani za utawala na 

uendeshaji; 
 (o) kuidhinisha miradi kwa kuzingatia sheria 

nyingine kwa madhumuni ya Shirika 

isiyojumuishwa ndani ya mpango au mpango kazi 

wa mwaka na bajeti; 
 (p) kuidhinisha uteuzi wa watumishi wa Shirika kwa 

idadi na vyeo kama itakavyoona inafaa kwa ajili 

ya uendeshaji bora na wa ufanisi wa shughuli za 

Shirika; 
 (q) kuishauri Serikali katika masuala yote 

yanayohusu Shirika; na 
 (r) kutekeleza majukumu mengine kadiri Bodi 

itakavyoona inafaa kwa ajili ya kufikia malengo 

ya Shirika. 
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  (2)  Waziri anaweza kutoa kwa Bodi maelekezo ya 

jumla au mahsusi kuhusu utendaji wa Shirika na majukumu 

yake chini ya Sheria hii. 
  
Mamlaka ya 

ukasimishaji  
 9.-(1) Isipokuwa kama ilivyoelezwa katika kifungu 

kidogo cha (3), Bodi inaweza kwa maandishi, na kwa 

kuzingatia masharti kadiri itakavyoona inafaa, kukasimu kwa 

kamati au mtumishi majukumu au mamlaka yoyote chini ya 

Sheria hii au sheria nyingine yoyote. 
  (2) Bila kujali kifungu kidogo cha (1), Bodi inaweza 

kutekeleza majukumu iliyokasimisha. 
  (3) Bodi haitakasimu mamlaka ya- 
 (a) kukasimisha; 
 (b) kuteua wajumbe wa menejimenti; 
 (c) kuidhinisha ajira za watumishi wa Shirika; 
 (d) kuidhinisha taarifa za fedha za mwaka, bajeti ya 

mwaka au bajeti ya nyongeza; 
 (e) kuidhinisha taarifa za fedha za kila mwaka;  
 (f) kuanisha ada na tozo mbalimbali; na 
 (g) kukopa. 
  
Ada au 

posho za 

wajumbe wa 

Bodi 

 10. Mjumbe atalipwa na Shirika ada au posho kama 

itakavyoamuliwa na Bodi na kuidhinishwa na mamlaka 

husika. 
  
Kinga kwa 

wajumbe wa 

Bodi 

 11. Mjumbe wa Bodi hatachukuliwa hatua au 

kufunguliwa shauri kuhusiana na kitendo au jambo lolote 

alilotenda au kuacha kutenda kwa nia njema katika kutekeleza 

majukumu yake chini ya Sheria hii. 
  
Mkurugenzi 

Mkuu 
 12.-(1) Kutakuwa na Mkurugenzi Mkuu wa Shirika 

ambaye atateuliwa na Rais.  
  (2) Mkurugenzi Mkuu atakuwa afisa mtendaji mkuu na 

afisa masuuli wa Shirika na atawajibika kwa Bodi katika 

usimamizi wa majukumu na shughuli za kila siku za Shirika. 
  (3) Mtu atakuwa na sifa za kuteuliwa kuwa 

Mkurugenzi Mkuu ikiwa- 
 (a) ana angalau shahada ya uzamili kutoka chuo kikuu 

kinachotambulika katika fani ya mawasiliano kwa 

umma, uandishi wa habari, uzalishaji wa maudhui, 
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sheria, uhandisi wa mawasiliano, uchumi, utawala 

au fani nyingine inayoendana na hizo; 
 (b) ana uzoefu wa angalau miaka kumi, miaka sita kati 

ya hiyo iwe katika nafasi ya uongozi; na 
 (c) amethibitika kuwa na ujuzi wa uchambuzi na 

maarifa katika sekta ya utangazaji. 
  (4) Mkurugenzi Mkuu atashika wadhifa kwa kipindi 

cha miaka mitano na anaweza kuteuliwa tena kwa kipindi 

kingine kimoja. 
  
Majukumu 

ya 

Mkurugenzi 

Mkuu 

 13. Pamoja na majukumu mengine aliyopewa kwa 

mujibu wa Sheria hii, Mkurugenzi Mkuu atakuwa na 

majukumu ya- 
 (a) kuanzisha na kudumisha mfumo wa mpango 

mkakati ambao unajumuisha dira na dhima ya 

Shirika pamoja na mpango wa utekelezaji; 
 (b) kusimamia uandaaji, udumishaji na utekelezaji wa 

sera na mifumo ya utendaji inayojumuisha nyanja 

zote za uendeshaji wa Shirika; 
 (c) kusimamia rasilimali za Shirika ili kukidhi 

mipango ya uendeshaji wa shughuli za Shirika; 
 (d) kuhakikisha uwepo wa watumishi wenye uwezo na 

ari katika utekelezaji wa majukumu yao; 
 (e) kufuatilia, kutathmini na kuchukua hatua za 

kurekebisha mipango kazi iliyokubaliwa katika 

miradi yote ya Shirika; 
 (f) kuidhinisha matumizi ya kawaida kama  

itakavyoamuliwa na Bodi kwa kuzingatia sheria na 

taratibu zilizopo; na 
 (g) kutekeleza majukumu mengine kama Bodi 

itakavyoelekeza. 
  
Watumishi 

wa Shirika 

 

 14.-(1) Kwa kuzingatia sheria zinazosimamia utumishi 

wa umma, Shirika litaajiri watumishi kwa idadi 

itakayohitajika kwa madhumuni ya utekelezaji bora wa 

majukumu ya Shirika. 
  (2) Shirika linaweza kuteua washauri na wataalamu 

katika taaluma mbalimbali kwa kuzingatia vigezo na masharti 

yatakayowekwa na Shirika. 
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SEHEMU YA NNE 

MIUNDOMBINU YA SHIRIKA 
  
Miundombin

u ya  

utangazaji 

 15.-(1) Shirika litasimamia miundombinu ya 

utangazaji iliyotengwa kwa ajili ya shughuli za utangazaji na 

litakuwa na mamlaka ya- 
 (a) kupanga matumizi ya miundombinu hiyo; 
 (b) kuzuia mtu yeyote kuingia au kuendeleza 

miundombinu ya utangazaji; na 
 (c) kuidhinisha uwekaji wa miundombinu kwenye 

ardhi ya Shirika. 
  (2) Kwa madhumuni ya kifungu kidogo cha (1), 

Shirika linaweza kutoa maelekezo na kuchukua hatua stahiki 

kwa ajili ya kuhakikisha usimamizi bora wa miundombinu ya 

utangazaji. 
  (3) Maelekezo ya Shirika katika kifungu hiki 

yanaweza kujumuisha matengenezo ya vifaa, malipo ya ada au 

tozo, uendeshaji wa shughuli za biashara na masuala mengine 

ya usimamizi wa miundombinu ya utangazaji. 
  
Ulinzi na 

usimamizi 

wa 

miundombin

u ya 

utangazaji 

 16. Shirika litasimamia miundombinu katika namna 

inayohakikisha manufaa ya kiusalama, kiuchumi na kibiashara 

katika miundombinu ya utangazaji. 

  

SEHEMU YA TANO 

MAKATAZO 
  
Uharibifu 

wa mali za 

Shirika 

 17.-(1) Mtu hataingilia au kutumia kwa madhumuni 

yoyote au kushiriki katika kitendo kinachosababisha au 

kinachoweza kusababisha mabadiliko, uharibifu au 

kusababisha kuondolewa  kwa au uharibifu wowote wa 

miundombinu ya utangazaji inayomilikiwa na Shirika.  
  (2) Mtu anayekiuka masharti ya kifungu kidogo cha (1) 

anatenda kosa na akitiwa hatiani atawajibika kulipa faini 

isiyozidi mara kumi ya thamani ya pato la uharibifu wowote 

wa miundombinu ya utangazaji, mfumo wa utangazaji au 

mtambo au kifaa au kifungo kisichopungua miaka miwili na 

kisichozidi miaka mitano au vyote. 
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Kuingia 

kwenye eneo 

la Shirika 

 18.  Mtu ambaye- 

(a) bila ruhusa au kibali anakutwa katika eneo lolote 

lililozuiliwa na linalomilikiwa na Shirika; 
 (b) anakataa kuondoka katika eneo la Shirika baada ya 

kutakiwa kufanya hivyo na Shirika;  
 (c) akiwa kwenye maeneo ya Shirika, anapohitajika na 

mtumishi kutaja jina na taarifa zake, anakataa au 

anatoa jina au taarifa za uongo; au 
 (d) anamzuia mtumishi au wakala wa Shirika 

kutekeleza majukumu yake, 
 anatenda kosa na akitiwa hatiani atawajibika kulipa faini 

isiyopungua shilingi milioni mbili na isiyozidi shilingi milioni 

tano au kifungo kisichopungua mwaka mmoja na kisichozidi 

miaka mitatu au vyote. 
  
Matumizi ya 

maudhui  
 19.-(1) Mtu hatatumia maudhui ya matangazo ya 

Shirika kwa njia yoyote au kupitia katika chanzo chochote bila 

idhini ya Shirika. 
  (2) Mtu anayekiuka masharti ya kifungu hiki anatenda 

kosa na akitiwa hatiani atawajibika kulipa faini isiyopungua 

shilingi milioni kumi na isiyozidi shilingi milioni ishirini au 

kifungo kisichopungua miaka miwili na kisichozidi miaka 

mitano au vyote. 
  

SEHEMU YA SITA 

MASHARTI YA FEDHA 
  
Vyanzo vya 

fedha vya 

Shirika 

 20.-(1) Vyanzo vya fedha vya Shirika vitakuwa ni- 

(a) kiasi cha fedha ambacho kitatengwa na Bunge; 

 (b) ada na tozo zitakazotozwa kwa bidhaa na huduma 

mbalimbali zinazotolewa na Shirika; 
 (c) ada na tozo kwenye bidhaa au huduma ambazo 

Serikali itaelekeza kwa ajili ya utangazaji wa 

umma; 
 (d) mapato yatakayotokana na uwekezaji; 
 (e) fedha zitakazopatikana kupitia mikopo, michango, 

zawadi au ruzuku kwa ajili ya Shirika; 
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 (f) fedha kutoka kwenye mfuko kama ambavyo 

Serikali inaweza kuanzisha kwa madhumuni ya 

majukumu  ya Shirika; 
 (g) fedha kutoka katika- 
 (i) shughuli za kibiashara kama vile ushauri 

elekezi au kukodisha mali yoyote ya 

Shirika;  
 (ii) ukodishaji wa vifaa vingine ambavyo picha 

jongefu au sauti inaweza kutengenezwa; na 
 (h) mapato mengine yanayotokana na utendaji wa 

shughuli za Shirika chini ya Sheria hii. 
  (2) Kwa madhumuni ya kifungu kidogo cha (1)(b), 

huduma zinazotolewa na Shirika zitajumuisha- 
 (a) huduma za chaneli maalumu chini ya Sheria hii; 
 (b) huduma za utangazaji za kulipia; na 
 (c) matangazo ya biashara na udhamini wa vipindi. 
  
Usimamizi 

wa fedha 
 21.  Fedha za Shirika zitasimamiwa  na Bodi kwa 

mujibu wa sheria na kanuni za fedha na zitatumika kulipia 

gharama zinazohusiana na utendaji wa majukumu ya Shirika 

chini ya Sheria hii. 
  
Makadirio 

ya mapato 

na matumizi  

Sura ya 439 

 22.-(1) Kwa kuzingatia Sheria ya Bajeti, Mkurugenzi 

Mkuu ataandaa makadirio ya bajeti inayojumuisha makadirio 

ya mapato na matumizi kwa mwaka unaofuata na kuwasilisha 

kwa Bodi kwa ajili ya idhini na anaweza, wakati wowote kabla 

ya mwisho wa mwaka wa fedha kuandaa na kuwasilisha kwa 

Bodi kwa ajili ya idhini makadirio yoyote ya nyongeza. 
  (2) Bodi inaweza kulitaka Shirika kufanya 

marekebisho ya bajeti ikiwa kwa maoni yake bajeti haiakisi 

makadirio sahihi na ya kuridhisha ya mapato na matumizi.  
  
Matumizi ya 

fedha 
 23.-(1) Matumizi yote ya fedha katika Shirika 

yataidhinishwa na Bodi katika mwaka wa fedha husika.  
  (2) Mkurugenzi Mkuu atahakikisha kwamba malipo 

yote kutoka kwenye fedha za Shirika yanafanywa kwa usahihi 

na kuidhinishwa ipasavyo. 
  (3) Bila kuathiri kifungu kidogo cha (2), Mkurugenzi 

Mkuu anaweza, pale inapotokea dharura katika utendaji wa 

majukumu ya Shirika, kufanya matumizi ambayo 
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hayajaidhinishwa na Bodi na Mkurugenzi Mkuu atalazimika 

kuomba idhini ya Bodi ndani ya miezi mitatu baada ya 

matumizi hayo. 
  
Hesabu na 

ukaguzi 

 

Sura ya 348 

 24.-(1) Shirika litatunza na kuhifadhi vitabu vya 

hesabu na kumbukumbu nyingine zinazohusiana na shughuli 

zake na kuandaa taarifa ya hesabu ya mwaka kwa mujibu wa 

Sheria ya Fedha za Umma. 
  (2) Hesabu za Shirika zitakaguliwa na Mdhibiti na 

Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali au mtu mwingine 

yeyote aliyeidhinishwa kwa ajili hiyo na Mdhibiti na Mkaguzi 

Mkuu wa Hesabu za Serikali.  
  
Taarifa ya 

mwaka 
 25.-(1) Ndani ya miezi miwili baada ya kupokea 

hesabu za Shirika zilizokaguliwa, Mkurugenzi Mkuu 

atawasilisha kwa Waziri taarifa ya mwaka husika ikijumuisha- 
 (a) nakala ya hesabu zilizokaguliwa za Shirika, 

pamoja na taarifa ya mkaguzi wa hesabu hizo; 
 (b) taarifa ya utekelezaji wa malengo muhimu na 

taarifa nyingine yoyote inayohusiana na 

utekelezaji wa malengo hayo; 
 (c) taarifa ya uendeshaji wa Shirika katika mwaka wa 

fedha husika; na 
 (d) taarifa nyingine kadiri Waziri anavyoweza 

kuhitaji. 
  (2) Waziri atawasilisha Bungeni nakala ya taarifa ya 

mwaka ya Shirika ndani ya miezi miwili au katika mkutano 

wa Bunge unaofuata. 
  

SEHEMU YA SABA 

MASHARTI YA JUMLA 
  
Udhamini 

wa vipindi 
 26. Kipindi chochote au kipindi maalumu 

kinachotangazwa na Shirika au kwa niaba ya Shirika kinaweza 

kudhaminiwa na kujumuisha matangazo ya biashara. 
  
Matengenez

o au 

mabadiliko 

yanayoweza 

kuharibu 

 27. (1) Endapo taasisi ya Serikali, mamlaka ya serikali 

za mitaa au mtu yeyote atafanya matengenezo au mabadiliko 

yoyote katika miundombinu yake yatakayohusisha 

kuondolewa au kuharibiwa kwa mfumo wa matangazo, kifaa 
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mfumo wa 

matangazo  
au mtambo wa Shirika, atapaswa kufanya matengenezo ili 

kurejesha huduma za Shirika katika hali ya awali.  
 (2) Taasisi ya Serikali, mamlaka ya serikali za 

mitaa au mtu yeyote anayekusudia kufanya matengenezo au 

mabadiliko yoyote katika miundombinu yake yatakayohusisha 

kuondolewa au kuharibiwa kwa mfumo wa matangazo, kifaa 

au mtambo wa Shirika, atapaswa kutoa taarifa ya maandishi 

kwa Shirika kabla ya kufanya matengenezo au maboresho 

hayo. 
  
Uanzishwaji 

wa chaneli 

maalumu 

 28.-(1) Waziri anaweza, kwa amri itakayochapishwa 

katika Gazeti la Serikali, kuanzisha chaneli maalumu kwa ajili 

ya kuendeleza maslahi ya umma.  
  (2) Vigezo vya uanzishaji na uendeshaji wa chaneli 

maalumu vitaainishwa kwenye kanuni. 
  
Adhabu ya 

jumla  
 29. Mtu anayetenda kosa chini ya Sheria hii na hakuna 

adhabu mahsusi iliyoainishwa, akitiwa hatiani atawajibika 

kulipa faini isiyopungua shilingi milioni tano na isiyozidi 

shilingi milioni kumi au kifungo kisichopungua miaka miwili 

na kisichozidi miaka mitano au vyote. 
  
Mamlaka ya 

Waziri 

kutengeneza 

kanuni 

 30.-(1) Waziri anaweza kutengeneza kanuni kwa ajili 

ya utekelezaji bora wa masharti ya Sheria hii. 

 (2) Bila kuathiri ujumla wa kifungu kidogo cha (1), 

kanuni zitakazotengenezwa chini ya kifungu hiki zinaweza 

kuainisha- 
 (a) vigezo vya uanzishaji na uendeshaji wa chaneli 

maalumu;  
 (b) ada na tozo za bidhaa na huduma zinazotolewa na 

Shirika; 
 (c) utaratibu wa uendeshaji wa kipindi au kipindi 

maalumu; na 
 (d) utaratibu wa ukusanyaji na utunzaji wa 

kumbukumbu za maudhui ya matukio yenye 

maslahi ya kitaifa. 
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Masharti ya 

mwendelezo 

TS. Na. 186 

la 2007 

31.  Mambo yote yaliyofanyika kwa mujibu wa Amri 

ya Uanzishwaji wa Shirika la Utangazaji Tanzania ya Mwaka 

2007, yataendelea kuwa halali na yatatafsiriwa kuwa 

yalifanyika chini ya Sheria hii. 
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______ 
 

JEDWALI 

_________ 

 

(Limetengenezwa chini ya kifungu cha 6(5)) 

__________ 

 

MASUALA KUHUSU BODI 

 
Muda wa 

kuwa 

madarakani 

 1. Mjumbe wa Bodi, isipokuwa kama uteuzi wake utatenguliwa 

au atakoma kuwa mjumbe kwa namna nyingine yoyote, atakuwa 

madarakani kwa kipindi cha miaka mitatu na anaweza kuteuliwa tena 

kwa kipindi kingine kimoja. 
  
Makamu 

Mwenyekiti 
 2. Wajumbe watachagua kutoka miongoni mwao Makamu 

Mwenyekiti. 
  
Kujaza 

nafasi iliyo 

wazi 

 3. Endapo mjumbe yeyote atakoma kuwa mjumbe kabla ya 

kumaliza kipindi cha ujumbe, mamlaka ya uteuzi inaweza kumteua mtu 

mwingine kushika nafasi hiyo mpaka muda wa kuhudumu kipindi hicho 

utakapokwisha. 
  
Vikao vya 

Bodi 
 4.-(1)  Bodi itakutana kwa kawaida kila robo ya mwaka kwa ajili 

ya kuendesha shughuli zake wakati na mahali kama itakavyoamuliwa. 
  (2) Bila kujali aya ndogo ya (1), Bodi inaweza wakati wowote 

kuitisha kikao maalumu endapo kuna suala la dharura linalohitaji uamuzi 

wa Bodi. 
  (3) Mwenyekiti ataongoza kila kikao cha Bodi au ikiwa hayupo 

Makamu Mwenyekiti. 
  (4) Endapo katika kikao chochote cha Bodi Mwenyekiti na 

Makamu Mwenyekiti hawapo, wajumbe waliohudhuria watamchagua 

mjumbe mmoja kutoka miongoni mwao kuongoza kikao hicho. 
  (5) Bodi inaweza kumwalika mtu yeyote ambaye si mjumbe 

kuhudhuria na kushiriki katika majadiliano katika kikao chochote cha 

Bodi isipokuwa mtu huyo hatakuwa na haki ya kupiga kura. 
  
Kamati za 

Bodi 
 5.-(1) Bodi inaweza kuunda na kuteua kamati kadiri 

itakavyoona inafaa kwa ajili ya utekelezaji bora wa majukumu yake.  
  (2)  Kamati itakayoundwa chini ya aya ndogo ya (1)- 
 (a) itajumuisha wajumbe Bodi au watu wengine 

watakaoteuliwa na Bodi kadiri Bodi itakavyoona inafaa; na   
 (b) itakutana kwa nyakati na mahali kama itakavyoamuliwa na 

Bodi. 
  (3) Mjumbe wa kamati ambaye si mjumbe wa Bodi au mtumishi 

wa Shirika atalipwa na Shirika ada au posho kwa kiwango 

kitakachoidhinishwa na Bodi.  

 



Na. 3              Sheria ya Shirika la Utangazaji Tanzania ya Mwaka             2025 

 

 

 20 

 
Lakiri  7. Lakiri ya Shirika itawekwa ipasavyo katika nyaraka ikiwa 

imeshuhudiwa kwa saini ya Mkurugenzi Mkuu au mjumbe mwingine 

yeyote wa Bodi atakayeteuliwa kwa madhumuni hayo, na uwekwaji huo 

wa lakiri iliyosainiwa na kuthibitishwa utatambulika kisheria. 
  
Amri na 

maelekezo 

ya Bodi 

 8. Amri, maelekezo, notisi au nyaraka nyingine zozote 

zinazotolewa na Bodi au kwa niaba ya Bodi zitasainiwa na- 

(a) Mwenyekiti; au 
 (b) Katibu au afisa yeyote wa Shirika aliyeidhinishwa kwa 

maandishi na Bodi. 
  
Mgongano 

wa maslahi 
 9.-(1) Mjumbe wa Bodi atachukuliwa kuwa na mgongano wa 

maslahi ikiwa anapata maslahi ya kifedha au maslahi mengine yoyote 

kwa madhumuni ambayo yanakinzana na utendaji bora wa majukumu au 

mamlaka yake kama mjumbe wa Bodi. 
  (2)  Endapo mjumbe wa Bodi ana mgongano wa maslahi 

kuhusiana na- 
 (a) jambo lolote lililo mbele ya Bodi kwa ajili ya kujadiliwa au 

kuamuliwa; au 
 (b) jambo lolote ambalo Bodi ingelitarajia kuja mbele yake 

kwa ajili ya kujadiliwa au kuamuliwa, 
 mjumbe huyo ataweka wazi maslahi aliyo nayo na kujiepusha kushiriki 

au kuendelea kushiriki katika majadiliano au uamuzi wa jambo husika. 
  
Kujiuzulu  

au 

kutenguliwa 

kwa mjumbe 

 10.-(1) Mjumbe wa Bodi anaweza kujiuzulu nafasi yake wakati 

wowote kwa kutoa taarifa kwa mamlaka ya uteuzi kwa maandishi. 

 (2) Mjumbe wa Bodi anaweza kuondolewa 

madarakani na mamlaka ya uteuzi kwa maandishi iwapo- 
 (a) hatahudhuria vikao vitatu mfululizo vya Bodi bila kibali 

cha Bodi;  
 (b) atapoteza uwezo wa kutekeleza majukumu yake  kutokana 

na ugonjwa wa muda mrefu wa kimwili au kiakili;  
 (c) hafai kutekeleza majukumu yake kutokana na kukosa 

uwezo na ukosefu wa maadili; 
 (d) atapoteza sifa ya kuteuliwa kuwa mjumbe; au 
 (e) kwa sababu nyingine yoyote ambayo mamlaka ya uteuzi 

itaona inafaa.  
  
Akidi  11.  Akidi katika kikao chochote cha Bodi itakua zaidi ya nusu 

ya wajumbe wa Bodi. 
  
Uamuzi wa 

Bodi 
 12.-(1) Uamuzi wa Bodi katika suala lolote utafikiwa kwa wingi 

wa kura za wajumbe waliopo na pale ambapo kura hizo zitalingana, 

Mwenyekiti atakuwa na kura ya uamuzi. 
  (2) Bodi inaweza kufanya uamuzi bila kikao kwa kusambaza 

miongoni mwa wajumbe nyaraka zinazohusika na mawasilisho ya 

wajumbe kwa maandishi yatakuwa uamuzi wa Bodi, isipokuwa mjumbe 
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yeyote anaweza kuomba uamuzi husika uahirishwe na suala hilo 

lijadiliwe katika kikao cha Bodi kitakachofuata. 

  
Muhtasari 

wa vikao 
 13. Muhtasari wa kila kikao cha Bodi utahifadhiwa na 

kuthibitishwa na Bodi katika kikao kitakachofuata na kusainiwa na 

Mwenyekiti au mjumbe aliyeongoza kikao kinachohusika na muhtasari 

huo pamoja na Katibu. 
  
Uhalali wa 

shughuli za 

Bodi  

 14. Shughuli za Bodi hazitakuwa batili kwa sababu ya kasoro 

yoyote katika uteuzi wa mjumbe yeyote au kwa kigezo kuwa mjumbe 

yeyote wakati wa uteuzi hakuwa na sifa au hakustahili kuteuliwa.  
  
Bodi kuweka 

taratibu za 

kujiendesha 

 15. Kwa kuzingatia masharti ya Jedwali hili, Bodi itajiwekea 

utaratibu wa kujiendesha. 

 

Imetungwa na Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania tarehe 30 

Januari, 2025 

 

BARAKA ILDEPHONCE LEONARD 

Katibu wa Bunge 

 

 

 


